A cikin Peru, ana kiyaye haƙƙin ɗan adam a ƙarƙashin Kundin Tsarin Mulki. Kundin tsarin mulkin ƙasar Peru ya jaddada muhimmancin jihar don kiyaye mutuncin dukkan bil'adama. Kundin Tsarin Mulki ya ƙunshi batutuwa waɗanda ke haɓaka 'yancin yancin kai, daidaito da rashin nuna bambanci, da rayuwa. Tun daga ƙarshen rikicin cikin gida a Peru wanda ya faru daga shekara ta 1980-2000, ƙasar ta yi aiki don haɗa ƙa'idodin jin kai da matsayi cikin dokar ƙasa. Duk da haka, har yanzu akwai wasu lokuta na musamman na haƙƙoƙin da aka ƙalubalanci. Rahoton Kare Haƙƙoƙin Ɗan Adam na shekara ta 2014 na Ma’aikatar Harkokin Wajen Amurka ya bayyana yadda ko da Kundin Tsarin Mulki ya kare waɗannan ‘yancin ɗan Adam, ana ci gaba da cin zarafi da yawa duk da waɗannan dokoki. Duk da ci gaban da ƙasar ta samu tun bayan 'yan tawayen Maoist, har yanzu ana ganin matsaloli da dama da ke nuna yadda ake ci gaba da zama saniyar ware da matsugunin waɗanda suka sha fama da tashe-tashen hankula na rikicin ƙasar ta Peru. [1] A shekara ta 2001, an kafa kwamitin gaskiya da sulhu don magance cin zarafi da aka yi a lokacin wannan rikici. [2]
Quick Facts Bayanai, Facet of (en) ...
Kulle